ช่วง 0-7 ปี ไม่ต้องส่งลูกออกไปเรียน เรียน และเรียน
ถ้าอยากให้ลูกมีนิสัย เห็นอกเห็นใจ มีวินัย สนใจใคร่รู้ พ่อแม่ควรทำให้เห็น (เพราะช่วงวัยนี้เรียนรู้จากการเลียนแบบ) และสร้างได้ง่ายๆ ผ่านกิจกรรมในบ้าน สม่ำเสมอ ตลอดช่วงวัย เช่น กอด เล่น เล่านิทาน ให้ช่วยงานบ้าน เขาจะเรียนรู้การช่วยเหลือตัวเอง
กระบวนการนี้เราเรียกว่า Character Building
1
![](https://thepotential.org/new-version-2020/wp-content/uploads/2020/05/charactor-building-1.jpg)
2
![](https://thepotential.org/new-version-2020/wp-content/uploads/2020/05/charactor-building-2.jpg)
3
![](https://thepotential.org/new-version-2020/wp-content/uploads/2020/05/charactor-building-3.jpg)